calc.vn logo
🏘️700 triệu · 10 năm · 6.6%/năm
Trả tháng đầu9.7 triệu

Vay NƠXH 700 triệu 10 năm: Bảng tính gốc lãi

Nguồn lãi suất:Ngân hàng Nhà nước - Gói 120.000 tỷ đồng
Cập nhật:ngày 19/10/2026

Kế hoạch tài chính vay 700 triệu mua nhà ở xã hội 10 năm: Bảng thanh toán từng tháng, so sánh gói NHCSXH vs Ngân hàng TMCP và lưu ý phí dịch vụ.

⚡Tóm Tắt Nhanh Phương Án Vay mua nhà ở xã hội 700 triệu (10 Năm):

Khi vay 700 triệu trong 10 năm với lãi suất tham chiếu 6.6%/năm theo phương thức dư nợ giảm dần:

  • Trả tháng đầu (cao nhất): 9.7 triệu (gồm 5.8 triệu gốc + 3.9 triệu lãi).
  • Tổng tiền lãi cả kỳ: 232.9 triệu (tương đương 33.3% số tiền vay gốc).
  • Tổng số tiền phải trả (Gốc + Lãi): 932.9 triệu.
  • Thu nhập an toàn đề xuất (DTI < 40%): Tối thiểu từ 19.4 triệu/tháng để duy trì thanh khoản gia đình an toàn.

Trả tháng đầu

9.7 triệu

Trả TB hàng tháng

7.8 triệu

Tổng lãi phải trả

232.9 triệu

Thu nhập cần thiết

19.4 triệu/tháng

🟡 Cần cân nhắcdựa trên quy tắc 35% thu nhập

Tính theo phương pháp dư nợ giảm dần, lãi suất tham chiếu 6.6%/năm — Lãi suất gói hỗ trợ 120k tỷ (Cập nhật ngày 19/10/2026).

Thanh trượt rủi ro: Lãi suất thả nổi vọt lên?

Kéo thanh trượt để xem kịch bản xấu nhất khi lãi suất tăng cao.

8.6%Lãi suất giả định

Trả tháng đầu

10.8 triệu

Chênh lệch tăng thêm

+1.2 triệu

⚠️

Lời khuyên quan trọng (Disclaimer)

⚠️ Phân tích rủi ro: Vay Nhà ở xã hội (NƠXH) mang lại lợi ích tài chính khổng lồ (lãi suất siêu thấp 6.6%, giá vốn rẻ hơn 30% thị trường), nhưng đánh đổi lại là rủi ro pháp lý cao, tính thanh khoản bị 'đóng băng' 5 năm và tỷ lệ chọi hồ sơ khốc liệt. Đây không phải sân chơi cho nhà đầu tư lướt sóng.

Phân tích & Lời khuyên từ Chuyên gia

Độc bản đánh giá rủi ro, phân tích khả năng chi trả và stress-test lãi suất cho khoản vay tự động 700 triệu thời hạn 10 năm từ đội ngũ chuyên gia tài chính.

⚖️ Đánh giá chi tiết áp lực tài chính gói vay 700 triệu

Với thời gian vay 10 năm, gánh nặng tài chính hàng tháng đã được giãn đều tối ưu. Mức đóng gốc lãi tháng đầu tiên là 9.7 triệu. Để đảm bảo chỉ số an sinh gia đình ở trạng thái xanh, mức trả trung bình hàng tháng 7.8 triệu yêu cầu thu nhập ròng ổn định của bạn từ 19.4 triệu / tháng trở lên.

📉 Stress-Test: Đo lường rủi ro khi lãi thả nổi vọt cao

Tại mốc trung hạn 10 năm, biến động lãi suất thả nổi sau ưu đãi là yếu tố cần tính toán kỹ: Trong kịch bản lãi suất tăng nhẹ +1.5% (lên 8.1%/năm), khoản trả tháng đầu tăng thêm 875.000 đ/tháng và tổng lãi cả kỳ tăng thêm 52.9 triệu. Ở kịch bản căng thẳng hơn khi lãi suất tăng +3.5% (lên 10.1%/năm), số tiền đóng tháng đầu sẽ tăng từ 9.7 triệu lên 11.7 triệu (tăng thêm 2.041.667 đ/tháng) và tổng lãi gánh thêm tăng vọt 123.5 triệu.

🔄 Ma trận chi phí cơ hội: Lựa chọn kỳ hạn vay khôn ngoan

Đối chiếu giữa các kỳ hạn, vay trung hạn 10 năm bảo vệ gia đình bạn khỏi rủi ro ngộp tài chính ngắn hạn của gói 5 năm, đồng thời tiết kiệm hàng trăm triệu tiền lãi so với việc kéo dài kỳ hạn lên 20 năm.

⚠️ Khung pháp lý về lãi phạt chậm trả & Điểm tín dụng CIC

Nợ quá hạn ở kỳ hạn trung hạn 10 năm sẽ kích hoạt quy trình tự động tính phạt của ngân hàng ở mức ~1.582 đ/ngày. Tệ hơn, nếu rơi vào nợ xấu nhóm 3 (trễ >90 ngày), lịch sử tín dụng có thể bị ảnh hưởng nghiêm trọng và làm giảm khả năng được phê duyệt khoản vay mới; thời gian lưu giữ và cách đánh giá phụ thuộc quy định CIC và chính sách của từng tổ chức tín dụng.

🧮 Bóc tách cơ chế tính lãi dư nợ giảm dần từng tháng

Để bạn tự chủ động tính toán dòng tiền mà không cần phụ thuộc vào bất kỳ công cụ nào, dưới đây là công cụ tính lãi vay dư nợ giảm dần áp dụng cho khoản vay 700 triệu lãi suất 6.6%/năm trong 10 năm (120 tháng):

1️⃣ Tiền gốc chia đều hàng tháng (không đổi):

  • Công thức: Gốc hàng tháng = Tổng tiền vay / Kỳ hạn vay (tháng)
  • Tính toán: 700 triệu / 120 tháng = 5.833.333 đ/tháng (Giữ cố định suốt kỳ vay).

2️⃣ Chi phí lãi vay tháng đầu (Mốc cao nhất):

  • Công thức: Lãi tháng đầu = Dư nợ gốc ban đầu x (Lãi suất năm / 12)
  • Tính toán: 700 triệu x (6.6% / 12) = 3.850.000 đ.

3️⃣ Tổng số tiền phải chi trả trong tháng thứ nhất (Gốc + Lãi):

  • Công thức: Tổng trả tháng 1 = Gốc cố định + Lãi tháng đầu
  • Tính toán: 5.833.333 đ + 3.850.000 đ = 9.683.333 đ.

4️⃣ Cơ chế giảm dần và cách tính lãi các tháng tiếp theo:

Từ tháng thứ hai, lãi tính trên dư nợ còn lại thực tế.

  • Dư nợ còn lại sang tháng 2: 700 triệu - 5.833.333 đ = 694.166.667 đ.
  • Tiền lãi tháng thứ 2: 694.166.667 đ x (6.6% / 12) = 3.817.917 đ.
  • 🎁 Tiết kiệm: Nhờ gốc giảm, lãi tháng 2 giảm bớt được 32.083 đ so với tháng đầu!
📊 Dự báo vĩ mô

Xu hướng sử dụng vật liệu xây dựng xanh, tiết kiệm năng lượng giúp hạ giá thành căn hộ NƠXH, giảm tải trực tiếp số tiền vay cho người dân.

GÓC NHÌN CHUYÊN GIAĐánh Giá Thực Chiến & Chiến Lược Kiểm Soát Rủi Ro

Quyền sở hữu pháp lý và tranh chấp thừa kế

Do NƠXH bị hạn chế chuyển nhượng, các giao dịch mua bán lách luật bằng hình thức 'Hợp đồng ủy quyền toàn quyền' hoặc 'Di chúc hứa hẹn' tiềm ẩn rủi ro trắng tay cực lớn cho người mua thứ cấp. Khi xảy ra tranh chấp hoặc người đứng tên gốc trên sổ hồng qua đời, tòa án sẽ tuyên bố giao dịch vô hiệu, bạn sẽ mất nhà và khoản tiền thanh toán đối ứng.

Tóm tắt lưu ý:

  • Hỏi rõ về chính sách điều chỉnh lãi suất của gói 120.000 tỷ sau chu kỳ 3–5 năm đầu để có phương án dự phòng chi phí tài chính.
  • Kiểm tra thật kỹ thông tin cá nhân trên VNeID mức 2 trước khi nộp hồ sơ, dữ liệu dân cư không khớp là nguyên nhân hàng đầu khiến hồ sơ bị trả lại.
  • Lập kế hoạch chuẩn bị 2% phí bảo trì chung cư ngay từ khi ký hợp đồng mua bán, tránh bị động khi nhận bàn giao nhà.
  • Theo dõi sát sao tiến độ thi công thực tế tại công trường để bảo đảm chủ đầu tư giải ngân đúng cam kết và giao nhà đúng thời hạn.

📖 Hiểu Rõ Trước Khi Vay

Tận dụng gói vay ưu đãi nhà nước để sở hữu căn hộ NƠXH đầu tiên là đòn bẩy tài chính tuyệt vời cho công nhân, viên chức thu nhập trung bình. Tuy nhiên, chất lượng xây dựng giá rẻ cùng rủi ro chậm tiến độ từ chủ đầu tư là những chi phí chìm bạn cần chuẩn bị dự toán tiền mặt từ trước để tránh đứt gãy dòng tiền khẩn cấp.

  • →Khoản vay 700 triệu trong 10 năm theo phương pháp dư nợ giảm dần (gốc cố định, lãi giảm dần mỗi tháng).
  • →Lãi suất ưu đãi 6.6%/năm thường chỉ áp dụng giai đoạn đầu (6–24 tháng). Sau đó thả nổi phổ biến ở mức 6.6% - 7.5%/năm.
  • →Kịch bản B (8.1%) là mức trung bình thực tế nhiều người gặp sau kỳ ưu đãi với loại hình vay mua nhà ở xã hội.
  • →Lãi suất gói hỗ trợ 120k tỷ (Cập nhật ngày 19/10/2026).
3 Kịch Bản Lãi Suất Thực Tế
📊
KB-A — Lãi Ưu Đãi
Kỳ cố định (6.6%)
9.7 triệu
Trả tháng đầu · Lãi 6.6%/năm
  • ✅ Tiết kiệm 210 triệu so KB-C
  • ✅ Tháng trả thấp, dễ lập kế hoạch
  • ❌ Chỉ cố định 6.6% giai đoạn đầu
  • ❌ Cần chuẩn bị cho lãi thả nổi
📈
KB-B — Lãi Trung Bình
Thực tế phổ biến nhất
10.6 triệu
Trả tháng đầu · Lãi 8.1%/năm
⭐ Kịch bản thực tế phổ biến nhất
  • ℹ️ Tháng trả tăng ~875 nghìn/tháng
  • ℹ️ Tổng lãi ~285.9 triệu
  • ✅ Vẫn khả thi với thu nhập ổn định
  • ❌ Tổng chi phí cao hơn KB-A đáng kể
⚠️
KB-C — Lãi Thả Nổi Cao
Ước tính sau ưu đãi
11.4 triệu
Trả tháng đầu · Lãi ~9.6%/năm
  • ❌ Tháng trả tăng ~1.8 triệu
  • ❌ Thu nhập cần tối thiểu cao hơn
  • ✅ Refinance được khi lãi giảm
  • ✅ Linh hoạt trả thêm gốc

🚨 Rủi Ro & Biến Động Lãi Suất — Cần Biết Trước

Nguy cơ tranh chấp hợp đồng mua bán 'lách luật': Nhiều con nợ cố tình bán lại suất mua NƠXH qua vi bằng hoặc ký hợp đồng ủy quyền công chứng trước thời hạn 5 năm để lấy chênh lệch. Đây là giao dịch vô hiệu pháp lý, đối mặt nguy cơ mất trắng tiền cọc khi bên bán đòi lại nhà hoặc xảy ra thu hồi từ cơ quan chức năng.

  • 📈❌ Bị đóng băng quyền chuyển nhượng: Tuyệt đối không được bán lại cho bên thứ ba trong 5 năm đầu kể từ ngày bàn giao. Mua bán 'vi bằng' đối mặt nguy cơ mất trắng 100%.
  • 📈✅ Khung giá trần căn hộ NƠXH do UBND tỉnh/thành phố phê duyệt, luôn rẻ hơn từ 30% – 40% so với các dự án thương mại cùng khu vực.
  • ⚠️✅ Lãi suất ưu đãi được Nhà nước hỗ trợ ở mức 6.6%/năm (gói 120k tỷ) hoặc 4.8%/năm (qua NHCSXH), giảm tới 40–50% chi phí lãi so với vay thương mại.
  • 💡Cảnh giác trước các chiêu trò 'suất ngoại giao', 'tiền chênh' từ 50 - 200 triệu đồng từ các đối tượng cò mồi giả danh chủ đầu tư.
  • 📈Nếu lãi suất tăng thêm +2% (lên ~8.1%) → tháng trả tăng ~875 nghìn, tổng lãi tăng thêm ~52.9 triệu.
💡 Mẹo: Luôn tính thử với lãi suất = ưu đãi + 3% để xem kịch bản xấu nhất. Nếu DTI vẫn <50% → khoản vay tương đối an toàn.
👤

Ví dụ minh họa thực tế

Để nâng cấp chất lượng sống, chị Ngọc (nhân viên kinh doanh) và anh Dũng (chuyên viên IT) mạnh dạn vay thêm 700 triệu (kỳ hạn 10 năm). Cộng với số vốn 479.1 triệu có sẵn, họ đã chính thức sở hữu tài sản trị giá 1.18 tỷ.

Bài toán trả nợ giai đoạn "tuần trăng mật" diễn ra khá suôn sẻ. Mức thu nhập chung 22.2 triệu/tháng dễ dàng hấp thụ khoản trả góp 9.7 triệu (theo mức lãi 6.6%/năm). Gánh nặng nợ (DTI) đang neo ở mốc 43.6%.

Chị Ngọc chia sẻ: "Đổi lại được không gian sống tốt hơn mà mỗi tháng vẫn dư ra 12.5 triệu, nhà mình tin rằng bài toán dòng tiền đã được giải quyết."

Thế nhưng, "vũ khí đòn bẩy" có tính sát thương cực cao khi hết thời gian ân hạn. Để không bị ngộp thở, hãy nhìn thẳng vào các kịch bản cực đoan ở phần dưới.

📈 Kịch Bản D: Áp Lực Dòng Tiền Đường Dài (Macro Reality)

Giả định: Lãi thả nổi 9.6% từ năm 3. Thu nhập tăng trung bình 5%/năm (bù đắp lạm phát & thăng tiến).

Mốc thời gianLãi suấtGốc + Lãi (Tháng)Thu nhập gia đìnhDTI (%)Tâm lý tài chính
Năm 1 (Ưu đãi)6.6%9.7 triệu19.4 triệu49.8%
Rủi ro cao
Ngộp thở, áp lực
Năm 3 9.6%10.3 triệu21.4 triệu48.1%
Rủi ro cao
Ngộp thở, áp lực
Năm 5 9.6%9.2 triệu23.6 triệu38.9%
Cần thắt chặt
Phải cân nhắc chi tiêu
Năm 10 9.6%6.4 triệu30.2 triệu21.2%
Rất an toàn
Làm chủ hoàn toàn dòng tiền
Luận điểm chuyên gia: Nhìn vào bảng trên, "quái vật" gánh nợ thực chất chỉ có bộ vuốt sắc nhọn nhất vào giai đoạn đầu thả nổi (Năm 3). Từ năm thứ 5 trở đi, nhờ nguyên lý dư nợ giảm dần kết hợp với đà tăng trưởng thu nhập bù lạm phát, chiếc thòng lọng DTI sẽ tự động nới lỏng. Đây chính là bản chất của việc "mượn tiền quá khứ để mua tài sản tương lai".
✅ Checklist Trước Khi Ký Hợp Đồng Vay
  • ✓
    Tính toán kỹ ngưỡng an toàn thu nhập để bảo đảm đóng tiền đúng tiến độ xây dựng
  • ✓
    Nói KHÔNG tuyệt đối với mọi hình thức 'tiền chênh', 'suất ngoại giao' ngoài hợp đồng
  • ✓
    Kiểm tra kỹ lịch sử tín dụng CIC cá nhân không dính nợ quá hạn tại các ngân hàng khác
  • ✓
    Khảo sát năng lực và uy tín của Chủ đầu tư dự án NƠXH để phòng ngừa trễ hẹn bàn giao

💡 Mẹo Tối Ưu Chi Phí Khoản Vay

  • 🔄Chuẩn bị nguồn vốn tự có tối thiểu 30% để chủ động thanh toán đúng tiến độ xây dựng trong trường hợp ngân hàng giải ngân chậm.
  • 💰Thực hiện trả nợ trước hạn tự nguyện nếu có thu nhập tăng thêm vì phí phạt tất toán của gói NƠXH thường rất thấp hoặc bằng 0.
  • 🛡️Tiếp cận nguồn vốn vay ưu đãi 4.8%/năm qua Ngân hàng Chính sách xã hội (NHCSXH) nếu thuộc diện công nhân KCN hoặc hộ cận nghèo.
  • 🏦Liên kết với tổ chức Công đoàn tại cơ quan hoặc xí nghiệp để được hỗ trợ xác nhận hồ sơ và ưu tiên xét duyệt danh sách vay vốn.

📐 Phân Tích Thu Nhập & DTI Thực Tế

Phân tích thu nhập đối tượng ưu đãi: Vay NƠXH đòi hỏi bạn phải chứng minh thu nhập thấp (thường là không thuộc diện nộp thuế thu nhập cá nhân thường xuyên). Tuy nhiên, thu nhập quá thấp sẽ khiến ngân hàng lo ngại về khả năng trả nợ. Điểm cân bằng lý tưởng là thu nhập đủ để trả nợ với DTI quanh mức 30-35%, đồng thời vẫn nằm trong khung quy định của nhà nước về đối tượng NƠXH.

🧠 Giải Phẫu Tâm Lý Đi Vay

Bẫy 'Hợp đồng ủy quyền hứa chuyển nhượng': Đầu nậu dụ dỗ người mua ký hợp đồng ủy quyền định đoạt căn hộ NƠXH để lách luật 5 năm. Đây là giao dịch vô hiệu pháp lý, đối mặt nguy cơ mất trắng khi tranh chấp.

⚖️ Phương án Xoay vốn Thay thế

Tận dụng gói vay ưu đãi từ Ngân hàng Chính sách Xã hội dành riêng cho các hộ nghèo và cận nghèo.

🎯 Xác Suất Phê Duyệt Hồ Sơ

Hồ sơ của cán bộ công nhân viên chức nhà nước có xác suất phê duyệt gói vay ưu đãi dài hạn lên tới 95%.

📊 Tác Động Đến Điểm Tín Dụng CIC

Tất toán khoản vay NƠXH đúng hạn giúp làm đẹp hồ sơ tài chính cá nhân cho các kế hoạch phát triển sau.

📊Phụ lục Kỹ thuật: Bảng số liệu chi tiết
Bóc Tách Từng Khoản Chi Phí (700 triệu / 10 năm)
Hạng mụcKB-A (6.6%)KB-B (8.1%)KB-C (9.6%)Tổng chi (10 năm)
💳 Gốc vay700 triệu700 triệu700 triệu700 triệu
📊 Tổng lãi 10 năm232.9 triệu285.9 triệu338.8 triệu—
📋 Chi phí hoàn thiện nội thất cơ bản (Thường bàn giao thô/tối giản)80 – 150 triệu đồng80 – 150 triệu đồng80 – 150 triệu đồng—
📋 Phí hồ sơ pháp lý & Xác nhận tình trạng nhà ở tại địa phương500.000 – 1.500.000 đ500.000 – 1.500.000 đ500.000 – 1.500.000 đ—
📋 Tiền 'chênh' qua trung gian (Cảnh báo: Vi phạm pháp luật)Có thể mất trắng 50 – 200 triệu đồngCó thể mất trắng 50 – 200 triệu đồngCó thể mất trắng 50 – 200 triệu đồng—
📋 Bảo hiểm cháy nổ bắt buộc nhà chung cư0.05%/năm giá trị căn hộ0.05%/năm giá trị căn hộ0.05%/năm giá trị căn hộ—
📋 Phí quản lý vận hành chung cư hàng tháng4.000 – 8.000 đ/m²/tháng4.000 – 8.000 đ/m²/tháng4.000 – 8.000 đ/m²/tháng—
📉 DTI trung bình~35%~38%~41%—
🔄 Tiềm năng refinanceCaoTBRủi ro—
💰 Tổng thực chi (Gốc+Lãi)932.9 triệu985.9 triệu1.04 tỷ985.9 triệu*

* Cột Tổng thực chi được tính theo Kịch bản B (Phổ biến nhất) trong suốt chu kỳ 10 năm thực tế của khoản vay này. Kết quả bằng (Gốc + Lãi).

Ưu & Nhược Theo Kỳ Hạn Vay (700 triệu / 6.6%)
⚡ Ngắn
5 năm
15.5 triệu/th · Tổng lãi 117.4 triệu
✅ Lãi ít❌ DTI cao
⚖️ Trung
8 năm
11.1 triệu/th · Tổng lãi 186.7 triệu
✅ Cân bằng⚠️ Trung bình
🌿 Dài
10 năm
9.7 triệu/th · Tổng lãi 232.9 triệu
✅ DTI thấp❌ Lãi nhiều
🐢 Siêu dài
15 năm
7.7 triệu/th · Tổng lãi 348.4 triệu
⚠️ DTI rất thấp❌ Rủi ro cao
Tóm Tắt Nhanh — Ai Nên Vay mua nhà ở xã hội?
✅ Chưa từng đứng tên sở hữu nhà đất tại địa phương nơi dự án NƠXH tọa lạc
✅ Gia đình trẻ định cư lâu dài (trên 10 năm) cần chốn an cư vững chãi, tuyệt đối không có tư duy đầu cơ lướt sóng
✅ Công nhân, viên chức, người lao động có thu nhập thực tế ổn định nhưng mức lương chịu thuế TNCN dưới 15 triệu/tháng
✅ Người có lịch sử tín dụng sạch, không có nợ quá hạn tại các ngân hàng thương mại
⚠️ Người có thu nhập chịu thuế trên 15 triệu hoặc từng đứng tên bất động sản thừa kế: Chắc chắn bị hệ thống VNeID đánh trượt
⚠️ Người cần thanh khoản nhanh trong 3–5 năm tới để chuyển nơi công tác hoặc định cư nước ngoài
⚠️ Gia đình có thu nhập bấp bênh không đủ khả năng đóng tiền tiến độ xây dựng của chủ đầu tư
⚠️ Người có tiền sử nợ xấu nhóm 2 trở lên trên CIC (ngân hàng chính sách từ chối giải ngân)

📖 Từ Điển Khách Vay — Giải Mã Thuật Ngữ

TCTDTổ chức tín dụng (Ngân hàng, Công ty tài chính... được NHNN cấp phép hoạt động).
DTI (Debt-to-Income)Tỷ lệ giữa tổng tiền trả nợ hàng tháng trên tổng thu nhập ròng hàng tháng. Ngưỡng an toàn thường là dưới 40%.
DTIDebt-to-Income Ratio - Tỷ lệ Nợ trên Thu nhập. Ngữ cảnh vay vốn thường ưu tiên DTI dưới 40%.
APRAnnual Percentage Rate - Lãi suất phần trăm thường niên. Giúp bạn thấy chi phí vay thực tế bao gồm lãi và các loại phí.
⚖️

LỜI CHỐT HẠ TỪ CHUYÊN GIA

Tận dụng thời hạn vay tối đa 25 năm để chia nhỏ tiền gốc xuống mức thấp nhất, giúp gia đình trẻ có dư địa tích lũy và nuôi dạy con cái chu đáo.

Calc.vn Financial Analysis

Câu hỏi thường gặp

7 câu hỏi

Giải đáp nhanh các thắc mắc thường gặp khi tra cứu và tính toán trên Calc.vn.

Thời gian thẩm định hồ sơ của Sở Xây Dựng và ngân hàng thường mất từ 15 đến 30 ngày làm việc sau khi kết thúc đợt nhận hồ sơ chính thức của dự án.

Bạn vẫn còn câu hỏi khác cần hỗ trợ chuyên sâu?
Gửi câu hỏi cho chúng tôi
C.v

Đội ngũ Chuyên gia Calc.vn✅

Nội dung trên trang được nghiên cứu, phân tích rủi ro và soát xét bởi đội ngũ chuyên gia tài chính tại Calc.vn – Công cụ tính toán khoản vay minh bạch số 1 Việt Nam. Chúng tôi cam kết không thiên vị bất kỳ tổ chức tín dụng nào.

Cập nhật lần cuối: ngày 19/10/2026
Chia sẻ